Kwa Nini Kuweka Alama Ya Utambulisho Isiyofutika Kwenye Vipuri Vya Gari Yako  (Direct Part Marking) Ni Muhimu Kwa Tanzania Na Barani Afrika.

Vipuri vya gari vilivyowekewa alama ya kudumu ya utambulisho isiyofutika.

Gari lina mamia ya vipuri, na karibu hakuna kimoja chenye uthibitisho wa gari kinalolimiliki. VIN imechongwa kwenye chesisi na kuchapishwa kwenye kadi ya usajili, lakini betri, redio, taa za mbele, matairi, kibadilishaji cha kichocheo na vitengo vya kudhibiti havina utambulisho wowote. Hali hii huleta matatizo mawili ya kimya kimya.

  1. Vipuri vinaweza kuondolewa bila kuacha alama. Kipuri kikiibwa, mmiliki hawezi kuthibitisha kilikuwa chake, na mnunuzi hawezi kujua kilikotoka.
  2. Vipuri vinaweza kubadilishwa bila mmiliki kujua. Kipuri kikibadilishwa wakati wa ukarabati au huduma, hakuna njia rahisi ya kuangalia kipi kiliondolewa na kipi kilifungwa.

Uwekaji Alama wa Moja kwa Moja kwenye Vipuri hujibu matatizo yote mawili kwa wakati mmoja. Unakipa kila kipuri muhimu utambulisho, na utambulisho huo ni wa gari lako.

Ukweli Uliofichika: Zaidi ya Wizi wa Mitaani

Watu wanapozungumzia wizi wa vipuri vya gari, mara nyingi hufikiria wezi wana vunja magari yaliyoegeshwa kwenye vichochoro vya giza lakini hili sio kweli hata sehemu salama ambapo kuna CCTV,fensi na ulinzi mkali bado uwizi huwa unatokea mara kibao tu. Ingawa wizi wa mitaani ni tatizo halisi, wamiliki wa magari wanakabiliwa na tishio lingine hatari sawa na hilo ambalo mara chache hufika kwenye vichwa vya habari: kubadilishwa vipuri bila idhini wakati wa huduma za kawaida gereji.

Fikiria hali hii: Unakabidhi gari lako kwa fundi wa mtaani kwa ajili ya kubadilisha breki au kukagua mfumo mzima wa gari huku ukimwamini sana. Gari linakaa gereji kwa siku mbili. Unapolichukua unakuta liko tu vizuri na fundi amefanya kazi yake safi sana. Lakini miezi sita baadaye, unapopata tatizo la injini au unapotaka kuliuza gari, unagundua kwamba  kuna spea/vipuri vilibadilishwa na ya awali yenye ubora wa juu ilichukuliwa na kuwekwa vipuri vya vilivyotumika au feki/bandia. Je utafanya nini? Utamuuliza nani?

Bila utambulisho wa kudumu uliowekwa moja kwa moja kwenye kila Kipuri, kuthibitisha kwamba kipuri kimeibwa au kimebadilishwa ni jambo lisilowezekana. Mafundi, watu wa bima na vyombo vya sheria hubaki wakikisia tu bila kuwa na uhakika. Uwekaji Alama wa Moja kwa Moja kwenye Vipuri (DPM) unaziba pengo hili la uwajibikaji, ukihakikisha kila kipuri muhimu kina alama ya utambulisho isiyofutika na inayoweza kuthibitishwa kisheria ili kupunguza gharama na hasara za mara kwa mara.

Unajuaje nini kilibadilishwa kwenye gari lako pale unapoipereka gereji?

Gereji nyingi nchini Tanzania zinaendeshwa na mafundi waaminifu na wachapakazi, na wamiliki wengi wana fundi wanayemwamini. Lakini hata katika gereji bora, mmiliki mara nyingi hayupo wakati kazi inafanyika. Huwezi kuangalia kila boliti, na huenda hujui kipuri chenye afya kinaonekanaje. Hapa ndipo shaka huanza, na ukishakuwa na mashaka tayari ni hasara

Hizi ni taarifa ambazo wamiliki wa magari na mameneja wa kampuni huzielezea mara kwa mara:

  1. Unalipia kipuri kipya, lakini kipuri cha zamani au cha bei nafuu kinafungwa na cha awali kinabaki kuuzwa.
  1. Kipuri kinaondolewa kwa ajili ya "kupimwa" na kingine tofauti kinarudishwa mahali pake.
  2. Dereva au mfanyakazi wa gereji anabadilisha kipuri kwenye gari la kampuni na meneja anagundua tu gari linapoharibika.
  3. Vipuri vinaondolewa kwenye gari wakati wa kuhifadhiwa kwa muda mrefu, ucheleweshaji wa ukarabati au baada ya ajali.

VIN yako inapowekwa kama alama ya utambulisho isiyofutika na ya  kudumu  kwenye vipuri muhimu basi hiyo inaweza kupunguza na na kudhibiti matatizo mengi ya uwizi wa vipuri vyako. Kabla ya kuliacha gari, vipuri vilivyowekwa alama vinarekodiwa kwenye daftari  na unaporejea unaweza ukaviangalia na kuhakiki. Kwa zile kampuni kubwa  wanaomiliki magari mengi na makubwa wao wanaweza wakawa na utaratibu wa kukagua vipuri vilivyowekewa QR code mara kwa mara hasa pale dereva anapoleta maombi ya kubadilishiwa vipuri/spea au alipokuwa safarini gari ikaharibika na akabadili vipuri basi anapaswa kuja nazo ofisini na kuthibitisha kama ni vipuri husika .

 Kipuri kikilazimika kubadilishwa kwa sababu nzuri, mabadiliko hayo yanarekodiwa pamoja na tarehe, gereji na sababu, hivyo kunakuwa na historia ya huduma iliyo wazi.Hii inaweza ikapunguza hasara ya mara kwa mara hasa kwa Taasisi binafsi na za umma.

Wizi na uuzaji upya: Kwa nini vipuri vilivyoibwa ni rahisi kuuzwa

Wizi wa vipuri vya gari hauhusu thamani ya kipuri pekee. Unahusu urahisi wa kukiuza. Katika masoko mengi ya vipuri, mnunuzi haulizi betri, tairi au redio ilitoka wapi, kwa sababu hakuna njia ya kuthibitisha. Hilo hufanya vipuri vilivyoibwa kuuzika karibu kama kipuri chochote kilichotumika.

Uwekaji Alama wa Moja kwa Moja kwenye Vipuri huvunja mzunguko huo. Kipuri chenye VIN ni kigumu kuuzwa tena, kwa sababu yeyote anayekishika anajua kinaweza kufuatiliwa hadi kwenye gari na mmiliki wake. Kuondoa alama kunamaanisha kusaga au kuharibu kipuri, jambo ambalo sio lengo la uwizi, Mwizi anaiba akauze apate pesa ya haraka. Hatari ya kuuza inapoongezeka, faida ya kuiba hupungua. Na kipuri chenye alama kikipatikana, polisi wanaweza kukilinganisha na gari na mmiliki aliyesajiliwa.

Kuna njia mbalimbali ya kuzuia uwizi wa vipuri vya magari lakini uwekaji alama huongeza safu ya ulinzi inayofanya kazi bila kuwepo kwa mtu au kifaa kingine kama CCTV na kazi ya alama ya utambulisho ni njia ya kumkatisha tamaa mwizi kabla ya kipuri kuondolewa  kwenye gari.

Nani hunufaika na alama ya utambulisho wa vipuri vya gari?

Huduma hii si ya kampuni kubwa pekee. Kila kundi linalomiliki au kusimamia magari lina sababu ya kulitumia.

Wamiliki binafsi wa magari na familia

Ukiwa mmiliki binafsi, gari lako pengine ni mojawapo ya mali zako kubwa zaidi, na ndilo unalotumia kuwapeleka watoto shuleni, kwenda kazini na kuendesha biashara zako. Gari lenye alama hukupa amani ya akili, uthibitisho imara zaidi wa umiliki kwa polisi na bima, na kumbukumbu ya wazi juu ya kilichobadilishwa pale unapopereka gari gereji. Vipuri vilivyowekwa alama pia husaidia kupata bei bora wakati wa kuuza, kwa sababu mnunuzi anaweza kuona historia iliyoandikwa.

Kampuni binafsi na waendeshaji wa magari ya kampuni

Kampuni za usafirishaji, kampuni za vifaa na mizigo, biashara za kukodisha magari, waendesha magari ya utalii jijini Arusha,  Zanzibar na maeneo mengine, wakandarasi wa uchimbaji madini na ujenzi, na huduma za uwasilishaji wote hutegemea magari kupata kipato. Kwao, kila kipuri kinachopotea au kubadilishwa humaanisha gari kukaa bila kazi, gharama za ukarabati na mapato yaliyopotea. Daftari la kidijitali la mali linaloorodhesha kila gari na vipuri vyake vilivyowekwa alama huwasaidia mameneja kudhibiti matengenezo, kugundua mabadiliko yasiyoidhinishwa na kuwawajibisha madereva na gereji.

Wizara za serikali, wakala na taasisi za umma

Magari ya umma hununuliwa kwa fedha za umma. Wizara, ofisi za mikoa, mamlaka za serikali za mitaa, hospitali, vitengo vya polisi na huduma za umma zinahitaji udhibiti na uwajibikaji ulio wazi kwa kila mali. Utambulisho wa vipuri unasaidia mahitaji ya ukaguzi, hupunguza hasara na hurahisisha kuonyesha kwamba mali za umma zinatumika kwa makusudi yaliyokusudiwa. Pia unaendana vizuri na malengo mapana ya usimamizi wa mali za umma .

NGOs, miradi inayofadhiliwa na wabia wa maendeleo

Mashirika mengi yasiyo ya kiserikali na miradi ya maendeleo huendesha magari katika maeneo ya mbali, ambako gharama ya kipuri kilichopotea au kubadilishwa ni kubwa na machaguo ya ukarabati ni machache. Wafadhili wanatarajia udhibiti madhubuti wa mali na ripoti zilizo wazi. Alama za kudumu na daftari la kidijitali huyasaidia mashirika kuonyesha kwamba magari na vifaa vya mradi vinalindwa na kusimamiwa ipasavyo tangu siku ya kwanza hadi mradi unapofungwa.

Shule na vyuo

Shule huendesha mabasi na magari madogo ya wanafunzi, wafanyakazi na timu za michezo. Wazazi huiamini shule kuyaweka magari hayo salama na ya kutegemewa. Mpango rahisi wa utambulisho wa vipuri huwasaidia wasimamizi wa shule kufuatilia matengenezo, kuepuka mabadiliko ya vipuri yasiyoonekana na kulinda bajeti ya shule.

Makanisa, misikiti na mashirika ya kidini

Mashirika ya kidini mara nyingi husimamia magari yanayohudumia jamii, kama mabasi ya waumini, magari ya wagonjwa, magari ya huduma za nje na malori ya matumizi. Magari haya mara nyingi hununuliwa kwa michango ya waumini, hivyo uwakili ni muhimu. Kuweka alama na kurekodi vipuri vya gari huwaonyesha waumini kwamba kila shilingi inalindwa, na huzipa kamati za kanisa na msikiti kumbukumbu iliyo wazi na ya uwazi.

Wauzaji wa magari, gereji, kampuni za bima na za kukodisha

Utambulisho wa vipuri pia unasaidia biashara zinazozunguka magari. Wauzaji wa magari wanaweza kutoa historia iliyoandikwa. Kampuni za bima zinaweza kuthibitisha madai ya wizi kwa haraka zaidi. Kampuni za kukodisha magari zinaweza kuthibitisha kwamba vipuri vinavyorudishwa mwishoni mwa mkataba ni vilevile vilivyotolewa. Gereji waaminifu zinaweza kuonyesha uthibitisho ulio wazi wa kazi walizofanya.

Jinsi Uwekaji Alama wa Moja kwa Moja kwenye Vipuri unavyofanya kazi, hatua kwa hatua

  1. Ukaguzi  wa gari. Gari linakaguliwa na taarifa zake, ikiwemo VIN, zinarekodiwa.
  2. Kuchagua vipuri. Vipuri muhimu huchaguliwa, kama matairi, betri, taa za mbele, vioo, redio, kibadilishaji cha kichocheo, injini na gia boksi.
  3. Kuweka alama ya kudumu. VIN au msimbo wa kipekee huwekwa kwa teknolojia ya kisasa isiyofutika wala kubanduka  na inadumu. Mteja anaweza akachagua anachotaka kuwekewa kama ni QR code, VIN au kitu  chochote kile ambacho kitamridhisha kama alama japo mara nyingi VIN na QR code vina maana sana Zaidi ya vitu vingine.
  4. Daftari la kidijitali. Kila kipuri kilichowekwa alama kinarekodiwa kwenye daftari la kidijitali(Mfumo wa kisasa) la mali lililounganishwa na gari na mmiliki wake.
  5. Udhibiti endelevu. Baada ya ukarabati au huduma yoyote, vipuri vilivyowekwa alama hukaguliwa mara kwa mara kama zilivyoandikwa kwenye mfumo wa kisasa , na kipuri chochote kilichoidhinishwa kubadilishwa hurekodiwa.
  6. Matengenezo ya kila mwaka. Alama na vitambulisho hukaguliwa kila mwaka, na mfumo inahuhishwa.

Kwa nini jambo hili ni muhimu sasa Tanzania na barani Afrika

Idadi ya magari kwenye barabara za Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, Dodoma, Mbeya na Zanzibar inaongezeka. Bandari ya Dar es Salaam inaiunganisha Tanzania na Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na bidhaa na magari husafirishwa kuvuka mipaka hii kila siku. Idadi ya magari inapoongezeka, ndivyo biashara ya vipuri vilivyotumika inavyoongezeka, na ndivyo pia uwezekano wa wizi na migogoro kuongezeka.

Wakati huohuo, biashara, taasisi za serikali na wafadhili wanadai udhibiti bora wa mali, kumbukumbu bora na uwazi zaidi. Utambulisho wa vipuri unakidhi malengo haya yote. Ni wa vitendo, gharama yake ni nafuu ikilinganishwa na hasara ya injini moja iliyoibwa au mgogoro mmoja unaojirudia, na unaweza kufanywa kwenye magari ambayo tayari unayamiliki.

Maswali yanayoulizwa mara kwa mara

Uwekaji Alama wa Moja kwa Moja kwenye Vipuri vya gari ni nini?

Ni kuweka alama ya kudumu ya msimbo, kwa kawaida VIN, moja kwa moja kwenye vipuri vya gari ili kila kipuri kiweze kuunganishwa na gari vipuri vyake kwa kutumia teknolojia ya kisasa sio rangi wala kukwangua.

Je, uwekaji alama unaweza kuharibu vipuri vya gari yangu?

Hapana.Teknolojia ya kisasa inayotumika hutengeneza alama isiyo na kina kirefu na yenye usahihi ambayo haiathiri utendaji wa kipuri. Mchakato wa kuweka alama huchaguliwa kulingana na nyenzo ya kila kipuri.

Je, alama inaweza kuondolewa?

Alama ya kudumu ni ngumu sana kuondoa bila kuharibu kipuri kwa namna inayoonekana. Jaribio lolote la kuisaga huwa ishara wazi kwamba kipuri hicho kina shaka.

Nawezaje kujua kama gereji ilibadilisha kipuri kwenye gari langu?

Ikiwa vipuri vyako vimewekwa alama na kurekodiwa, unaweza kukagua alama au kuskani msimbo wa QR baada ya ukarabati. Alama iliyokosekana au tofauti inaonyesha kwamba kipuri kimebadilika, na daftari lako linaonyesha kama mabadiliko hayo yaliidhinishwa.

Je, huduma hii ni ya mashirika na kampuni pekee?

Hapana. Wamiliki binafsi, familia, shule, makanisa, NGOs na ofisi za serikali wote wanaweza kuitumia. Idadi ya vipuri vitakavyowekwa alama inaweza kulingana na mahitaji na bajeti yako.

Nawezaje kupata huduma ya kuweka alama kwenye vipuri vya gari Tanzania?

Car Identity ni huduma inayotolewa na OfaNex kwa mikoa yote ndani ya Tanzania na Afrika kwa ujumla wake.

Je, uwekaji alama unasaidia madai ya bima?

Unaweza kusaidia. Kipuri chenye alama na kumbukumbu ya kidijitali hukupa uthibitisho imara zaidi wa umiliki, jambo linalosaidia ripoti za polisi na kurahisisha kueleza na kuthibitisha madai ya wizi. Daima hakikisha mahitaji kamili na kampuni yako ya bima.

Hitimisho: Hii ni Alama ndogo inayolinda uwekezaji mkubwa

Gari lako ni zaidi ya chuma. Ni kipato chako, usafiri wa familia yako, na huduma ya shirika lako kwa umma. Hata hivyo, vipuri vyake vingi havina utambulisho, jambo linalowaacha wamiliki wazi kwa wizi upande mmoja na mabadiliko ya vipuri yasiyoonekana upande mwingine.

Uwekaji Alama wa Moja kwa Moja kwenye Vipuri huipa kila kipuri muhimu kiungo cha kudumu na gari. Hufanya vipuri vilivyoibwa kuwa vigumu kuuzwa, hufanya vipuri vilivyobadilishwa kuwa rahisi kugunduliwa, na huunda kumbukumbu iliyo wazi ambayo pande zote zinaweza kuiamini. Kwa watu binafsi, kampuni, taasisi za serikali, NGOs, shule na makanisa kote Tanzania na Afrika, ni hatua ya vitendo inayojilipia yenyewe mara ya kwanza inapozuia hasara au kutatua mgogoro.

Linda magari yako na OfaNex

Car Identity, ni huduma inayotolewa na  OfaNex kote Tanzania na Afrika kwa ujumla. Huduma zetu ni pamoja na Kuweka alama ya kudumu kwenye vifaa vyote vya magari, shuleni, nyumbani, kanisani, viwandani, ofisini nk, pia tunatoa  elimu ya kutunza rasilimali, kutunza kumbukumbu ya vipuri vya gari yako kidigitali hasa makapuni

Je uko tayari kulinda gari lako au magari ya kampuni yako? Wasiliana na OfaNex leo kwa tathmini ya bure na makadirio ya bei.

Linda uwekezaji wako dhidi ya wizi, ubadilishaji wa vipuri usioidhinishwa gereji na vipuri bandia kwa kuweka alama ya utambulisho isiyofutika  na ufuatiliaji wa kidijitali wa mali kote Afrika.

Similar Posts